ห้ามพูดคำหยาบคาย

สนใจแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ขอบคุณที่แนะนำครับ

สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)

สังคมนักพัฒนาระบบ โพสสอบถามปัญหาการเขียนโปรแกรม สมาชิกแนะนำตัว สอบถามความคิดเห็น

beta version

สนใจแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ขอบคุณที่แนะนำครับ

SQL  4 ม.ค. 2017, 12:36:10 156

Nickkung Puttasorn

Nickkung Puttasorn nickkung_01

ตั้ง:1 ตอบ:0

คือผม ชอบพวกคอมแต่เพิ่งจะมาสนใจพวกเรื่องโค๊ต ระบบฐานข้อมูล คิดว่ามันน่าสนุกดี 

อยากให้ช่วยชี้แนะเรื่องถ้าผมสนใจเรื่อง My SQL จะต้องเริ่มที่อะไรบ้างครับ 

ปล.มาแบบโยนหินถามทางมาเลยครับ

โดย Nickkung Puttasorn (nickkung_01) ตั้งกระทู้เมื่อ 4 ม.ค. 2017, 12:36:10

คำตอบ-คำอธิบาย

มานพ กองอุ่น
มานพ กองอุ่น admin
ตั้ง:49 ตอบ:376

สวัสดีครับ ลองศึกษาเรื่องความสัมพันธ์ของข้อมูลนะครับ เช่นลองนำข้อมูลจาก Excel มาแปลงเป็นรูปแบบฐานข้อมูล หากจะให้เข้าใจง่ายอาจจะใช้เครื่องมือช่วยให้เห็นภาพ เช่น โปรแกรม MySQL Workbench ครับ จะได้เห็นภาพความเชื่อมโยงของข้อมูลครับ

โดย มานพ กองอุ่น (admin) ตอบเมื่อ 13 เม.ย. 2017, 14:14:19

Pongkot Sae-li
Pongkot Sae-li s.pongkot
ตั้ง:0 ตอบ:6

เป็นนักพัฒนาแบบ full-stack ก่อนก็ไม่เลวนะครับ เรียนรู้ทุกอย่างก่อนคราว ๆ แล้วค่อยเจาะลึกตามเรื่องที่สนใจทีหลัง ถ้าสนใจเกี่ยวกับ Database สนใจ MySQL เริ่มจากศึกษาเครื่องฐานข้อมูล ความสัมพันธ์ของข้อมูล E-R Diagram คุณสมบัติต่าง ๆ คราว ๆ ก่อนแล้วสร้าง Database ขึ้นมาด้วย phpmyadmin จะง่ายมากครับ ถ้าต้องการละเอียดลึกซึ่งอีกก็ให้ใช้คำสั่ง sql บนคอมมานไลน์เขียนภาษา sql สร้างฐานข้อมูลขึ้นมา ถ้าสร้างฐานข้อมูลได้แล้ว ก็ศึกษาการคิวรี่ข้อมูลแบบธรรมดา แบบมีเงื่อนไขต่าง ๆ ลองดูครับ เอาแค่เบื้องต้นพอให้รู้ก่อน แล้วสุดท้ายก็ลองใช้ PHP Generator for MySQL มาสร้างเว็บแอพพลิเคชั่นจาก database ของเราดูครับ เท่านี้ก็จบสำหรับการเรียนรู้เบื้องต้น ถ้ารู้สึกสอบ ติดใจ ก็แนะนำให้ศึกษาให้ลึกและละเอียดไปเลยครับ ทั้ง mysql หรือ sql server หรือ orcle หรืออะไรก็แล้วแต่ไปเลยครับ ถ้ายังไม่พอก็ข้ามไปที่ object database, nosql database อะไรพวกนั้นต่อไปเลยครับ

โดย Pongkot Sae-li (s.pongkot) ตอบเมื่อ 21 เม.ย. 2017, 22:11:31

คำตอบ-คำอธิบายของคุณ

กลับขึ้นบน