ต้องการสอบถามปัญหาเรื่องของรหัสผ่านครับ

wave
Aphiwut Art
1,943
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
ต้องการสอบถามปัญหาเรื่องของรหัสผ่านครับ

สอบถามการเขียนโค้ด php หน่อยครับครับ

พอดีตอนนี้มันมีปัญหาอยู่เรื่องนึงคับ

ตอนนี้ password อยู่ใน textbox นี้ มันถูก hash มาแล้ว ถ้าเรากดบันทึก password นี้มันจะถูก hash ซ้ำอีกรอบนึง ทำให้ไม่สามารถล๊อกอินเข้าระบบได้

โจทย์ของผมก็คือ ทำให้ password ที่ผู้ใช้พิมพ์เข้ามาแสดงค่าแบบไม่ถูก hash แต่ให้ใน db แสดงค่าแบบ hash และต้องให้ user login ได้ตามปกติ

ผมอยากขอไอเดียในการแก้โจทย์นี้หน่อยนะครับ ถ้ามันต้องเขียนโค้ด รบกวนขอตัวอย่างโค้ดด้วยด้วยนะครับ

ผมมีอีก algorithm นึงคือ ให้ระบบเช็คว่า password ที่อยู่ใน textbox ตรงกับในฐานข้อมูลหรือไม่ ถ้าตรงกัน ก้ไม่ต้องอัพเดทฐานข้อมูล แต่ถ้าไม่ตรงกัน ก็อัพเดทฐานข้อมูล

ผมเข้าใจอัลกอริทึม แต่เขียนโค้ดไม่ถูก

1 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

ทำ  checkbox มาอันหนึ่ง ถ้าเลือกคือต้องการเปลี่ยนรหัสผ่าน ถ้าไม่เลือกก็บันทึกรหัสเดิม

if($checkbox){
$password = hash($password);
}