สนใจแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ขอบคุณที่แนะนำครับ

wave
Nickkung Puttasorn
2,008
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
สนใจแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ขอบคุณที่แนะนำครับ

คือผม ชอบพวกคอมแต่เพิ่งจะมาสนใจพวกเรื่องโค๊ต ระบบฐานข้อมูล คิดว่ามันน่าสนุกดี 

อยากให้ช่วยชี้แนะเรื่องถ้าผมสนใจเรื่อง My SQL จะต้องเริ่มที่อะไรบ้างครับ 

ปล.มาแบบโยนหินถามทางมาเลยครับ

2 ความคิดเห็น

• Pongkot Sae-li

• มานพ กองอุ่น

สวัสดีครับ ลองศึกษาเรื่องความสัมพันธ์ของข้อมูลนะครับ เช่นลองนำข้อมูลจาก Excel มาแปลงเป็นรูปแบบฐานข้อมูล หากจะให้เข้าใจง่ายอาจจะใช้เครื่องมือช่วยให้เห็นภาพ เช่น โปรแกรม MySQL Workbench ครับ จะได้เห็นภาพความเชื่อมโยงของข้อมูลครับ

เป็นนักพัฒนาแบบ full-stack ก่อนก็ไม่เลวนะครับ เรียนรู้ทุกอย่างก่อนคราว ๆ แล้วค่อยเจาะลึกตามเรื่องที่สนใจทีหลัง ถ้าสนใจเกี่ยวกับ Database สนใจ MySQL เริ่มจากศึกษาเครื่องฐานข้อมูล ความสัมพันธ์ของข้อมูล E-R Diagram คุณสมบัติต่าง ๆ คราว ๆ ก่อนแล้วสร้าง Database ขึ้นมาด้วย phpmyadmin จะง่ายมากครับ ถ้าต้องการละเอียดลึกซึ่งอีกก็ให้ใช้คำสั่ง sql บนคอมมานไลน์เขียนภาษา sql สร้างฐานข้อมูลขึ้นมา ถ้าสร้างฐานข้อมูลได้แล้ว ก็ศึกษาการคิวรี่ข้อมูลแบบธรรมดา แบบมีเงื่อนไขต่าง ๆ ลองดูครับ เอาแค่เบื้องต้นพอให้รู้ก่อน แล้วสุดท้ายก็ลองใช้ PHP Generator for MySQL มาสร้างเว็บแอพพลิเคชั่นจาก database ของเราดูครับ เท่านี้ก็จบสำหรับการเรียนรู้เบื้องต้น ถ้ารู้สึกสอบ ติดใจ ก็แนะนำให้ศึกษาให้ลึกและละเอียดไปเลยครับ ทั้ง mysql หรือ sql server หรือ orcle หรืออะไรก็แล้วแต่ไปเลยครับ ถ้ายังไม่พอก็ข้ามไปที่ object database, nosql database อะไรพวกนั้นต่อไปเลยครับ