รบกวนขอโค้ด PHP การแบ่งหน้าของข้อมูลหน่อยครับ

wave
deelertSR
2,229
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
รบกวนขอโค้ด PHP การแบ่งหน้าของข้อมูลหน่อยครับ

รบกวนท่านผู้รู้/แอดมิน/อาจารย์  ช่วยแนะนำการเขียน php การแบ่งหน้าของข้อมูลหน่อยครับ พอดีมีสินค้าที่ต้องการแสดงในหน้าเว็บ 50 รายการจากฐานข้อมูล แต่ว่าอยากจะแบ่งหน้าให้มันแสดงหน้าละ 10 รายการ ไม่ทราบว่าต้องเขียนคำสั่งแบบไหนครับ   ขอบคุณครับ...

2 ความคิดเห็น

• Pongkot Sae-li

• Resha Valentine

โค้ด ค่อนข้างยาวอ่ะครับ แต่ผม จะบอก concept ให้คร่าวๆ

คือ อันดับแรก ให้ query จำนวน row ทั้งหมด ออกมา

แล้วเอา row มาหาร จำนวน แสดงผมต่อหน้า  ก็จะได้ จำนวน หน้าทั้งหมด มา

แล้ว ก็เอา จำนวนหน้า ไป วน ลูป สร้างลิ้งค์ ขึ้นมา โดยส่ง parameter เลขหน้าไป

เวลาแสดงผล ตรง ตารางข้อมูล ให้ query อีกอัน แล้วใส่ limit ลงไป ครับ

โดย ตรง limit ให้ใส่แบบนี้

$page = isset($_REQUEST['page'])?$_REQUEST['page']:0;

$per_page = 10;

$limit = " limit " . ($page * $per_page) . ",$per_page";

ประมาณนี้อ่ะครับ ผิดถูกอย่างไร ลองปรับแก้ ดู แต่ โดยรวม ประมาณนี้ครับ 

คอนเซปตามคุณ Resha Valentine นั้นเลยครับ