php บันทึกข้อมูลวันละครั้ง

wave
deelertSR
2,925
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
php บันทึกข้อมูลวันละครั้ง

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ถ้าหากว่าต้องการให้ผู้ใช้โพสต์ข้อความหรือส่งข้อมูลเพียงวันละครั้ง แบบนี้จะสามารถเขียนโค้ดได้อย่างไรครับ (โดยที่ให้ เมื่อส่งข้อมูลแล้วปุ่ม submit จะปิดตัวเองทันทีจนกว่าจะถึงอีกวันถึงจะสามารถส่งข้อมูลได้อีกครั้ง)

3 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

• sunday.12345.tc

• รัชกร นนท์ศิริ

ตรวจสอบวันที่โพสล่าสุด กับวันที่ปัจจุบัน ของ user ถ้าเป็นวันเดียวกัน ก้อ disable ปุ่ม submit ซะ

// ตามด้วยคน พอมีตัวอย่างไหมครับ 

//คำสั่ง sql
$sql = "SELECT * FROM post WHERE post_date = '".date('Y-m-d')."'";

//ทำการ query และ fetch
if(!empty($rs['post_date'])){
    //$sql_insert
}else{
    echo "Error บันทึกข้อมูลไปแล้ว";
}

น่าจะประมาณนี้ครับ